16:24 EST Thứ sáu, 15/12/2017
Chào mừng kỷ niệm 34 năm Ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11
Văn phòng điên tử
Sở giáo dục đào tạo
Cổng thông tin cà mau
Hệ thống mail
Cải cách hành chính
mạng giáo dục
Văn bản pháp quy

Tiện ích

Albums ảnh

Video

Văn bản

Download

Tỷ giá

Tháng M. hai 15, 2017, 3:55 pm
Mua CK Bán
AUD 17,272.48 17,376.74 17,531.74
CAD 17,529.95 17,689.15 17,918.47
CHF 22,688.39 22,848.33 23,144.54
DKK - 3,542.44 3,653.55
EUR 26,604.31 26,684.36 26,927.53
GBP 30,182.95 30,395.72 30,666.85
HKD 2,865.76 2,885.96 2,929.23
INR - 353.42 367.30
JPY 199.52 201.54 203.34
KRW 19.25 20.26 21.53
KWD - 75,081.78 78,029.23
MYR - 5,529.05 5,600.73
NOK - 2,702.67 2,787.44
RUB - 384.58 428.54
SAR - 6,042.26 6,279.46
SEK - 2,659.75 2,726.76
SGD 16,663.37 16,780.84 16,964.42
THB 683.86 683.86 712.40
USD 22,680.00 22,680.00 22,750.00

Trang chủ Tin Tức Hỏi - đáp

hcm

Trường học có được bổ nhiệm kế toán trưởng?

Thứ tư - 13/04/2016 03:44
(Chinhphu.vn) – Các trường mầm non, tiểu học, trung học cơ sở và các phòng ban khác thuộc UBND huyện nếu là đơn vị kế toán theo quy định tại Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT-BTC-BNV đều phải bổ nhiệm kế toán trưởng.



Ông Đinh Minh Thảo (tỉnh Quảng Bình) hỏi: Các trường học thuộc UBND huyện được giao cơ chế tự chủ, tự chịu trách nhiệm, giao biên chế kế toán có được bổ nhiệm kế toán trưởng không? Nếu được thì cơ quan nào có thẩm quyền bổ nhiệm, mức phụ cấp là bao nhiêu?

Ngoài ra, các phòng, ban đơn vị cấp huyện thuộc UBND huyện, được giao cơ chế tự chủ, tự chịu trách nhiệm, nhưng không giao biên chế kế toán mà đơn vị cử người có năng lực chuyên môn về kế toán kiêm nhiệm làm công tác kế toán, thì đối tượng này có được bổ nhiệm kế toán trưởng không? Nếu có, cấp nào ra quyết định bổ nhiệm? Mức phụ cấp là bao nhiêu? Nếu không, đối tượng này có được hưởng phụ cấp trách nhiệm kế toán 0,1 không?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Khoản 1, Điều 3 Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT- BTC-BNV quy định, “Đơn vị kế toán là các cơ quan, đơn vị, tổ chức quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 2 Thông tư liên tịch này có tổ chức công tác kế toán và lập báo cáo tài chính theo quy định của Luật Kế toán”.

Khoản 1, Điều 6, Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT-BTC-BNV quy định, "Các đơn vị kế toán quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 2 của Thông tư liên tịch này phải bố trí người làm kế toán trưởng".

Như vậy, các trường học (mầm non, tiểu học, trung học cơ sở) và các phòng ban khác thuộc UBND huyện nếu là đơn vị kế toán theo quy định tại Khoản 1, Điều 3 Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT-BTC-BNV đều phải bổ nhiệm kế toán trưởng (theo quy định tại Khoản 1, Điều 6 nêu trên).

Thủ tục, thời hạn bổ nhiệm kế toán trưởng thực hiện theo quy định tại Điều 12 Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT-BTC-BNV.

Phụ cấp trách nhiệm công việc kế toán trưởng thực hiện theo quy định tại Điều 15 Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT- BTC- BNV.



Chinhphu.vn
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Tin vắn

  • * Tính đến năm học 2016 - 2017 Phòng GD&ĐT huyện có 36 trường đạt chuẩn quốc gia
    Trong đó: Mầm non, Mẫu giáo 8 trường; Tiểu học 17 trường; THCS 11 trường.
  • * Năm học 2016 - 2017 Phòng GD&ĐT huyện có 86 trường trực thuộc với 1 245 nhóm, lớp và 33 266 học sinh
    Trong đó: Mầm non, Mẫu giáo 16 trường với 182 nhóm, lớp và 5059 cháu; Tiểu học 49 trường với 770 lớp và 18001 học sinh; THCS 21 trường với 293 lớp và 10206 học sinh

Thư mục tài liệu


Open all | Close all

Liên Kết Website

 

Danh Ngôn Cuộc Sống

Ba nền tảng của học vấn là: nhận xét nhiều, từng trải nhiều và học tập nhiều.

Hỗ trợ trực tuyến

Quản trị
Name: Lâm Tấn Điền

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 13


Hôm nayHôm nay : 2208

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 32714

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 5416084