23:04 EDT Thứ năm, 20/09/2018
CHÀO MỪNG 87 NĂM NGÀY THÀNH LẬP ĐOÀN THANH NIÊN CỘNG SẢN HỒ CHÍ MINH (26/3/1931 - 26/3/2018)
Văn phòng điên tử
Sở giáo dục đào tạo
Cổng thông tin cà mau
Hệ thống mail
Cải cách hành chính
mạng giáo dục
Văn bản pháp quy

Tiện ích

Albums ảnh

Video

Văn bản

Download

Tỷ giá

Tháng Chín 20, 2018, 10:29 pm
Mua CK Bán
AUD 16,810.18 16,911.65 17,103.60
CAD 17,817.72 17,979.54 18,183.61
CHF 24,007.63 24,176.87 24,500.22
DKK - 3,629.51 3,744.87
EUR 27,275.46 27,357.53 27,612.76
GBP 30,604.15 30,819.89 31,107.42
HKD 2,931.61 2,952.28 2,997.75
INR - 323.13 335.95
JPY 204.14 206.20 210.65
KRW 19.27 20.28 21.56
KWD - 76,971.43 80,025.50
MYR - 5,611.61 5,686.66
NOK - 2,822.79 2,912.50
RUB - 350.34 390.55
SAR - 6,204.43 6,450.61
SEK - 2,628.35 2,695.66
SGD 16,893.97 17,013.06 17,206.15
THB 706.58 706.58 736.37
USD 23,280.00 23,280.00 23,360.00

Trang chủ Tin Tức Hỏi - đáp

hcm

Thời gian nghỉ thai sản hưởng chế độ do BHXH chi trả

Thứ ba - 24/11/2015 22:46
(Chinhphu.vn) – Bà Lục Dung (Thydung212@...) làm việc trong đơn vị hành chính sự nghiệp, thuộc địa bàn được hưởng phụ cấp khu vực là 0,7. Đơn vị bà có người lao động nghỉ thai sản. Bà Dung hỏi, trong thời gian người lao động đó nghỉ thai sản đơn vị bà có phải chi trả phụ cấp khu vực không?


Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bà Dung như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 94 Luật BHXH năm 2006 (có hiệu lực đến hết ngày 31/12/2015),  người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng BHXH là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương tối thiểu chung (nay là tiền lương cơ sở).

Theo Khoản 1 Điều 35 Luật này, mức hưởng chế độ thai sản bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Do tiền lương đóng BHXH không bao gồm phụ cấp khu vực, nên trong mức hưởng chế độ thai sản không có phụ cấp khu vực.

Cơ quan, đơn vị có phải trả phụ cấp khu vực?

Theo Điểm a, Điểm b, Khoản 3 Phần II  Thông tư liên tịch số 11/2005/TTLT-BNV-BLĐTBXH-BTC-UBDT ngày 5/1/2005 của Bộ Nội vụ, Bộ Lao động - Thương binh Xã hội, Bộ Tài chính và Ủy ban Dân tộc hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp khu vực, thì phụ cấp khu vực được xác định, tính trả theo nơi làm việc đối với những người đang làm việc và được trả cùng kỳ lương hàng tháng.

Theo đó, thời gian nghỉ sinh con hưởng chế độ thai sản do BHXH chi trả, người lao động không làm việc nên cơ quan, đơn vị không phải trả lương và phụ cấp khu vực cho họ trong thời gian nghỉ việc đó.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Tin vắn

  • * Tính đến năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 39 trường đạt chuẩn quốc gia
    Mầm non, mẫu giáo: 10 trường; tiểu học 18 trường; THCS 11 trường
  • * Tính đến hết học kỳ 1 năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 86 trường trực thuộc với 1 214 nhóm, lớp và 33178 học sinh
    Mầm non, mẫu giáo 16 trường, 183 lớp với 5223 cháu; tiểu học 49 trường,747 lớp với 17.881 học sinh; THCS 21 trường, 284 lớp với 10.074 học sinh
  • * Toàn huyện hiện nay còn 48 trường tiểu học trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 26/3/2018, Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 1327/QĐ-UBND về việc giải thể trường tiểu học Đất Biển sáp nhập vào trường tiểu học 3 Phong Điền.

Thư mục tài liệu


Open all | Close all

Liên Kết Website

 

Danh Ngôn Cuộc Sống

Ba nền tảng của học vấn là: nhận xét nhiều, từng trải nhiều và học tập nhiều.

Hỗ trợ trực tuyến

Quản trị
Name: Lâm Tấn Điền

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 18

Máy chủ tìm kiếm : 1

Khách viếng thăm : 17


Hôm nayHôm nay : 3574

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 47510

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 5993973