18:29 EDT Thứ sáu, 21/09/2018
CHÀO MỪNG 87 NĂM NGÀY THÀNH LẬP ĐOÀN THANH NIÊN CỘNG SẢN HỒ CHÍ MINH (26/3/1931 - 26/3/2018)
Văn phòng điên tử
Sở giáo dục đào tạo
Cổng thông tin cà mau
Hệ thống mail
Cải cách hành chính
mạng giáo dục
Văn bản pháp quy

Tiện ích

Albums ảnh

Video

Văn bản

Download

Tỷ giá

Tháng Chín 21, 2018, 5:39 pm
Mua CK Bán
AUD 16,825.61 16,927.17 17,111.95
CAD 17,826.43 17,988.32 18,184.69
CHF 24,028.09 24,197.47 24,510.59
DKK - 3,631.27 3,745.08
EUR 27,288.38 27,370.49 27,613.98
GBP 30,616.92 30,832.75 31,107.05
HKD 2,940.92 2,961.65 3,005.98
INR - 323.34 336.02
JPY 204.39 206.45 213.21
KRW 19.27 20.28 21.56
KWD - 77,020.95 80,042.64
MYR - 5,616.58 5,689.26
NOK - 2,821.66 2,910.09
RUB - 350.43 390.48
SAR - 6,208.42 6,451.99
SEK - 2,628.60 2,694.76
SGD 16,897.40 17,016.52 17,202.27
THB 706.16 706.16 735.61
USD 23,290.00 23,290.00 23,370.00

Trang chủ Tin Tức Hỏi - đáp

hcm

Thời gian nghỉ hè của giáo viên thay cho nghỉ phép hằng năm

Thứ năm - 31/03/2016 22:18
Ảnh minh họa/internet

Ảnh minh họa/internet

GD&TĐ - Hỏi: Tôi đang công tác ở trường THCS công lập. Ở trường tôi khi cán bộ, giáo viên xin nghỉ phép thì hiệu trưởng nhà trường chỉ cho nghỉ phép vào dịp hè, như vậy có đúng không?



Riêng đặc thù công việc của nhân viên bảo vệ phải làm việc 24/24h thì có được nghỉ phép không? – Đoàn Văn Tâm (doanvantam***@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Khoản 2 Điều 5 Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông (Ban hành kèm theo Thông tư số 28 /2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT), nêu rõ: Thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên gồm: Nghỉ hè, nghỉ tết âm lịch, nghỉ học kỳ và các ngày nghỉ khác. Cụ thể như sau:

- Thời gian nghỉ hè của giáo viên thay cho nghỉ phép hằng năm là 2 tháng, được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có);

- Thời gian nghỉ tết âm lịch, nghỉ học kỳ theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo;

- Các ngày nghỉ khác theo quy định của Bộ Luật lao động.

Căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường, Hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, việc hiệu trưởng cho giáo viên nghỉ phép năm vào dịp nghỉ hè là có cơ sở.

Tuy nhiên, quy định trên chỉ áp dụng đối với giáo viên, không áp dụng đối với nhân viên, trong đó có nhân viên bảo vệ. Do vậy chỉ cần bạn có đủ 12 tháng làm việc thì bạn sẽ được nghỉ phép 12 ngày/năm và hưởng nguyên lương (áp dụng theo Điểm a Khoản 1 Điều 111- Bộ luật Lao động).

Ngoài ra, Cứ 5 năm làm việc thì số ngày nghỉ hằng năm của bạn sẽ được tăng thêm tương ứng 1 ngày (theo Điều 112 – Bộ luật Lao động).

Việc nghỉ phép của bạn có thể thực hiện bất cứ thời gian nào trong năm học, miễn là nhà trường sắp xếp bố trí được thời gian và nhân sự làm thay công việc của bạn trong thời gian bạn nghỉ phép.

Sỹ Điền
http://giaoducthoidai.vn

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Tin vắn

  • * Tính đến năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 39 trường đạt chuẩn quốc gia
    Mầm non, mẫu giáo: 10 trường; tiểu học 18 trường; THCS 11 trường
  • * Tính đến hết học kỳ 1 năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 86 trường trực thuộc với 1 214 nhóm, lớp và 33178 học sinh
    Mầm non, mẫu giáo 16 trường, 183 lớp với 5223 cháu; tiểu học 49 trường,747 lớp với 17.881 học sinh; THCS 21 trường, 284 lớp với 10.074 học sinh
  • * Toàn huyện hiện nay còn 48 trường tiểu học trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 26/3/2018, Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 1327/QĐ-UBND về việc giải thể trường tiểu học Đất Biển sáp nhập vào trường tiểu học 3 Phong Điền.

Thư mục tài liệu


Open all | Close all

Liên Kết Website

 

Danh Ngôn Cuộc Sống

Ba nền tảng của học vấn là: nhận xét nhiều, từng trải nhiều và học tập nhiều.

Hỗ trợ trực tuyến

Quản trị
Name: Lâm Tấn Điền

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 113


Hôm nayHôm nay : 2698

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 49880

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 5996343