10:37 EDT Chủ nhật, 25/08/2019
KỶ NIỆM 74 NĂM NGÀY CÁCH MẠNG THÁNG TÁM THÀNH CÔNG (19/8/1945 – 19/8/2019) VÀ QUỐC KHÁNH NƯỚC CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM (02/9/1945 – 02/9/2019)
Văn phòng điên tử
Sở giáo dục đào tạo
Cổng thông tin cà mau
Hệ thống mail
Cải cách hành chính
mạng giáo dục
Văn bản pháp quy

Tiện ích

Albums ảnh

Video

Văn bản

Download

Tỷ giá

Tháng Tám 25, 2019, 10:24 am
Mua CK Bán
AUD 15,444.01 15,537.23 15,801.44
CAD 17,131.72 17,287.31 17,581.29
CHF 23,185.75 23,349.19 23,746.25
DKK - 3,392.67 3,499.02
EUR 25,464.05 25,540.67 26,307.74
GBP 27,985.97 28,183.25 28,434.13
HKD 2,916.41 2,936.97 2,980.95
INR - 322.83 335.50
JPY 210.36 212.48 218.65
KRW 17.51 18.43 19.98
KWD - 76,105.60 79,091.79
MYR - 5,504.22 5,575.48
NOK - 2,544.41 2,624.17
RUB - 352.90 393.24
SAR - 6,171.16 6,413.30
SEK - 2,366.64 2,426.22
SGD 16,524.67 16,641.16 16,822.90
THB 739.12 739.12 769.95
USD 23,140.00 23,140.00 23,260.00

Trang chủ Tin Tức Hỏi - đáp

hcm

Thời gian nghỉ chế độ thai sản có được hưởng tiền tăng thêm?

Thứ hai - 10/08/2015 21:41


Thời gian nghỉ chế độ thai sản có được hưởng tiền tăng thêm?

GD&TĐ - Tôi là giáo viên THPT có hệ số lương dưới 2,34 đang nghỉ thai sản. Trong thời gian nghỉ chế độ thai sản, tôi có được hưởng chế độ tiền lương tăng thêm theo quy định tại Nghị định số 17/2015/NĐ-CP của Chính phủ không? – Lê Thị Thanh (lethanh***@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Khoản 1, Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định: Người lao động được hưởng chế độ khi sinh con với mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Còn tại Điều 16 Nghị định số: 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định, mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH làm cơ sở tính hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Ngày 14/2/2015, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 17/2015/NĐ-CP quy định tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang có hệ số lương từ 2,34 trở xuống. Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 6/4/2015. Chế độ quy định tại Nghị định này được tính hưởng kể từ ngày 1/1/2015.

Theo Khoản 2, Điều 3 của Nghị định này, tiền lương tăng thêm không dùng để tính đóng, hưởng BHXH, bảo hiểm thất nghiệp, BHYT và tính các loại phụ cấp lương.

Căn cứ vào các quy định nêu trên và theo thư bạn viết, bạn đang trong thời gian nghỉ chế độ thai sản do đó, nhà trường không phải trả lương và tiền lương tăng thêm cho bạn. 

Sau thời gian nghỉ sinh con, bạn trở lại làm việc bình thường thì bạn sẽ được trả lương và khoản tiền lương tăng thêm theo quy định tại Nghị định 17/2015/NĐ-CP của Chính phủ.

Sỹ Điền
http://giaoducthoidai.vn

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Tin vắn

  • * Tính đến giữa năm học 2018 - 2019 Phòng GD&ĐT huyện có 41 trường đạt chuẩn quốc gia
    Mầm non, mẫu giáo: 11 trường; Tiểu học 19 trường; THCS 11 trường.
  • * Tính đến hết học kỳ 1 năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 86 trường trực thuộc với 1 214 nhóm, lớp và 33178 học sinh
    Mầm non, mẫu giáo 16 trường, 183 lớp với 5223 cháu; tiểu học 49 trường,747 lớp với 17.881 học sinh; THCS 21 trường, 284 lớp với 10.074 học sinh
  • * Đến gần cuối học kỳ 2 năm học 2017-2018 toàn huyện còn 48 trường tiểu học trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 26/3/2018, Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 1327/QĐ-UBND về việc giải thể trường tiểu học Đất Biển sáp nhập vào trường tiểu học 3 Phong Điền.
  • * Năm học 2018-2019 toàn huyện có 47 trường tiểu học trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 02/11/2018 Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 7087/QĐ-UBND về việc sáp nhập trường tiểu học 3 Sông Đốc và Trường tiểu học 1 Sông Đốc thành trường tiểu học 1 Sông Đốc.
  • * Năm học 2018-2019 huyện Trần Văn Thời xóa được 46 điểm trường lẻ
    Trong đó, bậc học mầm non xóa được 15 điểm; cấp tiểu học xóa được 30 điểm lẻ; Cấp THCS xóa được 01 điểm lẻ.
    Số điểm trường lẻ hiện còn 73 điểm (Trong đó, mầm non 41 điểm lẻ gửi học nhờ cấp tiểu học và cấp THCS; cấp tiểu học còn 30 điểm trường lẻ).

Thư mục tài liệu


Open all | Close all

Liên Kết Website

 

Danh Ngôn Cuộc Sống

Một ông thầy mà không dạy được cho học trò việc ham muốn học tập thì chỉ là đập búa trên sắt nguội mà thôi.

Hỗ trợ trực tuyến

Quản trị
Name: Văn Thư

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 23

Máy chủ tìm kiếm : 3

Khách viếng thăm : 20


Hôm nayHôm nay : 4317

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 98191

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 6976944