09:21 EDT Thứ tư, 23/09/2020
KỶ NIỆM 75 NĂM NGÀY CÁCH MẠNG THÁNG TÁM THÀNH CÔNG (19/8/1945 – 19/8/2020) VÀ QUỐC KHÁNH NƯỚC CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM (02/9/1945 – 02/9/2020)
Văn phòng điên tử
Sở giáo dục đào tạo
Cổng thông tin cà mau
Hệ thống mail
Cải cách hành chính
mạng giáo dục
Văn bản pháp quy

Tiện ích

Albums ảnh

Video

Văn bản

Download

Tỷ giá

Tháng Chín 23, 2020, 8:27 am
Mua CK Bán
AUD 16.00 16.00 16.00
CAD 16.00 17.00 17.00
CHF 24.00 24.00 25.00
CNY 3.00 3.00 3.00
DKK - 3.00 3.00
EUR 26.00 26.00 27.00
GBP 28.00 28.00 29.00
HKD 2.00 2.00 3.00
INR - 314.40 326.73
JPY 213.87 216.03 225.48
KRW 17.22 19.13 20.96
KWD - 75.00 78.00
MYR - 5.00 5.00
NOK - 2.00 2.00
RUB - 302.72 337.32
SAR - 6.00 6.00
SEK - 2.00 2.00
SGD 16.00 16.00 17.00
THB 650.37 722.63 749.77
USD 23.00 23.00 23.00

Trang chủ Tin Tức Hỏi - đáp

hcm

Quy định về mức hưởng trợ cấp ốm đau

Thứ tư - 24/02/2016 19:45
.

.

GD&TĐ - Bố tôi là giáo viên, hiện đang điều trị bệnh phổi tại bệnh viện. Trước đó bố tôi đã nghỉ dài ngày để nằm viện. Nếu bố tôi vẫn phải nằm viện mà đã hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau thì bố tôi có tiếp tục được hưởng chế độ ốm đau nữa không? – Nguyễn Ngọc Lam (huyện Thường Tín, Hà Nội).


* Trả lời:

Theo Khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: Người lao động đã hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau (tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần) mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội. Cụ thể như sau:

- Bằng 65% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 30 năm trở lên;

- Bằng 55% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm;

- Bằng 50% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm.

Mức hưởng trợ cấp ốm đau một ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, nếu như bố bạn vẫn phải nằm viện mà đã hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau thì bố bạn sẽ tiếp tục được hưởng chế độ ốm đau.

Chế độ này sẽ phụ thuộc vào số năm đóng bảo hiểm xã hội của bố bạn theo quy định tại Khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 nêu trên.

 

Sỹ Điền
http://giaoducthoidai.vn

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Tin vắn

  • * Tính đến ngày 01/4/2020, Phòng GD&ĐT huyện có 43/82 trường đạt chuẩn quốc gia mức độ 1
    Mầm non, mẫu giáo: 11 trường; Tiểu học 19 trường; THCS 13 trường.
  • * Học kỳ 1 năm học 2019 - 2020 Phòng GD&ĐT huyện có 84 trường trực thuộc với 1.060 nhóm, lớp và 32.531 học sinh
    Mầm non, mẫu giáo 16 trường, 162 lớp với 4.672 cháu; Tiểu học 47 trường, 638 lớp với 17.875 học sinh; THCS 21 trường, 260 lớp với 9.984 học sinh.
  • * Đến giữa học kỳ 2 năm học 2019-2020 toàn huyện còn 46 trường tiểu học, 20 trường THCS trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 21/01/2020, Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 67/QĐ-UBND về việc sáp nhập Trường Trung học cơ sở 2 Lợi An với Trường Trung học cơ sở 1 Lợi An thành Trường Trung học cơ sở Lợi An. Quyết định số 68/QĐ-UBND về việc sáp nhập Trường Tiểu học 2 Lợi An với Trường Tiểu học 3 Lợi An thành Trường Tiểu học 2 Lợi An.

Thư mục tài liệu


Open all | Close all

Liên Kết Website

 

Danh Ngôn Cuộc Sống

Một ông thầy mà không dạy được cho học trò việc ham muốn học tập thì chỉ là đập búa trên sắt nguội mà thôi.

Hỗ trợ trực tuyến

Quản trị
Name: Văn Thư

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 83

Máy chủ tìm kiếm : 44

Khách viếng thăm : 39


Hôm nayHôm nay : 5856

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 181257

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 9425449