22:19 EDT Thứ sáu, 21/09/2018
CHÀO MỪNG 87 NĂM NGÀY THÀNH LẬP ĐOÀN THANH NIÊN CỘNG SẢN HỒ CHÍ MINH (26/3/1931 - 26/3/2018)
Văn phòng điên tử
Sở giáo dục đào tạo
Cổng thông tin cà mau
Hệ thống mail
Cải cách hành chính
mạng giáo dục
Văn bản pháp quy

Tiện ích

Albums ảnh

Video

Văn bản

Download

Tỷ giá

Tháng Chín 21, 2018, 9:42 pm
Mua CK Bán
AUD 16,825.61 16,927.17 17,111.95
CAD 17,826.43 17,988.32 18,184.69
CHF 24,028.09 24,197.47 24,510.59
DKK - 3,631.27 3,745.08
EUR 27,288.38 27,370.49 27,613.98
GBP 30,616.92 30,832.75 31,107.05
HKD 2,940.92 2,961.65 3,005.98
INR - 323.34 336.02
JPY 204.39 206.45 213.21
KRW 19.27 20.28 21.56
KWD - 77,020.95 80,042.64
MYR - 5,616.58 5,689.26
NOK - 2,821.66 2,910.09
RUB - 350.43 390.48
SAR - 6,208.42 6,451.99
SEK - 2,628.60 2,694.76
SGD 16,897.40 17,016.52 17,202.27
THB 706.16 706.16 735.61
USD 23,290.00 23,290.00 23,370.00

Trang chủ Tin Tức Hỏi - đáp

hcm

Nhà giáo không cần “biên chế” vẫn được hưởng phụ cấp thâm niên

Thứ tư - 09/12/2015 01:39

Nhà giáo không cần “biên chế” vẫn được hưởng phụ cấp thâm niên

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là giáo viên hướng dẫn tại xưởng thực hành của một trường cao đẳng nghề.

Trước đây tôi không được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo vì không được xếp vào các ngạch viên chức ngành giáo dục và đào tạo (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15. Tôi nghe nói mới có văn bản hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo. Theo đó những trường hợp như tôi vẫn được hưởng phụ cấp thâm niên, như vậy có đúng không? - Bùi Minh Tuấn (buimintuan***@gmail.com).

* Trả lời:

Ngày 20/11/2015, liên bộ gồm: Bộ GD&ĐT, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành Thông tư liên tịch số: 29/2015/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư liên tịch số: 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH ngày 30/12/2011 hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số: 54/2011/NĐ-CP ngày 4/7/2011 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo". Thông tư liên tịch này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 4/1/2016.

Trước đây tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư liên tịch số: 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn: "Nhà giáo trong biên chế đang làm nhiệm vụ giảng dạy, hướng dẫn thực hành tại các xưởng trường, trạm, trại, phòng thí nghiệm của các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và cơ sở giáo dục đại học công lập".

Nay được sửa đổi bổ sung thành: “Nhà giáo thuộc danh sách trả lương được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, đang làm nhiệm vụ giảng dạy, hướng dẫn thực hành, thí nghiệm tại các xưởng trường, trạm, trại, trung tâm thực hành, phòng thí nghiệm, phòng bộ môn, tàu huấn luyện của cơ sở giáo dục phổ thông, cơ sở giáo dục thường xuyên, cơ sở giáo dục nghề nghiệp, cơ sở giáo dục đại học công lập” (theo Khoản 2 Điều 1 Thông tư liên tịch số: 29/2015/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH).

Như vậy, căn cứ vào hướng dẫn trên, chỉ cần bạn được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang và thuộc danh sách trả lương được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt thì bạn thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo theo quy định tại Nghị định số: 54/2011/NĐ-CP.

Với trường hợp của bạn không nhất thiết phải xếp vào các ngạch viên chức thuộc ngành giáo dục và đào tạo (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15).

Chúng tôi xin được tư vấn thêm: Nếu như trước đây bạn không được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo chỉ vì lý do không được xếp vào các ngạch viên chức thuộc ngành giáo dục và đào tạo (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15) là chưa đúng với quy định hiện hành. Bạn cần tìm hiểu lại thông tin và đề nghị nhà trường giải đáp thỏa đáng để quyền lợi của mình được bảo vệ chính đáng.

Sỹ Điền
http://giaoducthoidai.vn

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Tin vắn

  • * Tính đến năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 39 trường đạt chuẩn quốc gia
    Mầm non, mẫu giáo: 10 trường; tiểu học 18 trường; THCS 11 trường
  • * Tính đến hết học kỳ 1 năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 86 trường trực thuộc với 1 214 nhóm, lớp và 33178 học sinh
    Mầm non, mẫu giáo 16 trường, 183 lớp với 5223 cháu; tiểu học 49 trường,747 lớp với 17.881 học sinh; THCS 21 trường, 284 lớp với 10.074 học sinh
  • * Toàn huyện hiện nay còn 48 trường tiểu học trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 26/3/2018, Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 1327/QĐ-UBND về việc giải thể trường tiểu học Đất Biển sáp nhập vào trường tiểu học 3 Phong Điền.

Thư mục tài liệu


Open all | Close all

Liên Kết Website

 

Danh Ngôn Cuộc Sống

Người có học không phải là người biết nhiều mà là người biết rõ những gì mình phải biết và hiểu rõ những gì mình đã biết.

Hỗ trợ trực tuyến

Quản trị
Name: Lâm Tấn Điền

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 62


Hôm nayHôm nay : 2698

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 50809

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 5997272