14:10 +07 Thứ sáu, 25/05/2018
CHÀO MỪNG 87 NĂM NGÀY THÀNH LẬP ĐOÀN THANH NIÊN CỘNG SẢN HỒ CHÍ MINH (26/3/1931 - 26/3/2018)
Văn phòng điên tử
Sở giáo dục đào tạo
Cổng thông tin cà mau
Hệ thống mail
Cải cách hành chính
mạng giáo dục
Văn bản pháp quy

Tiện ích

Albums ảnh

Video

Văn bản

Download

Tỷ giá

Tháng Năm 25, 2018, 1:51 pm
Mua CK Bán
AUD 17,062.68 17,165.67 17,318.75
CAD 17,388.23 17,546.15 17,773.36
CHF 22,659.30 22,819.03 23,114.80
DKK - 3,529.67 3,640.36
EUR 26,493.17 26,572.89 26,809.86
GBP 30,111.71 30,323.98 30,594.40
HKD 2,861.29 2,881.46 2,924.66
INR - 332.91 345.98
JPY 205.07 207.14 208.98
KRW 19.43 20.45 21.74
KWD - 75,321.68 78,278.36
MYR - 5,689.84 5,763.59
NOK - 2,769.12 2,855.97
RUB - 369.30 411.51
SAR - 6,059.40 6,297.25
SEK - 2,567.29 2,631.96
SGD 16,783.38 16,901.69 17,086.55
THB 696.96 696.96 726.04
USD 22,745.00 22,745.00 22,815.00

Trang chủ Tin Tức Hỏi - đáp

hcm

Nghỉ thai sản có phải đóng BHXH?

Thứ hai - 17/08/2015 08:16


Ảnh minh họa/internet

Ảnh minh họa/internet

GD&TĐ - Vợ tôi là giáo viên THPT công lập tại Bến Tre. Vừa qua vợ tôi đi khám thì bác sỹ chỉ định là thai lưu 4 tháng. Vợ tôi được nghỉ chế độ thai sản nhưng vợ tôi có phải đóng bảo hiểm xã hội hay không? – Phương Nam (phuongnam***@gmail.com)
 

* Trả lời:

Theo quy định tại Điều 30, Luật Bảo hiểm xã hội Khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản 10 ngày nếu thai dưới một tháng; 20 ngày nếu thai từ một tháng đến dưới ba tháng; 40 ngày nếu thai từ ba tháng đến dưới sáu tháng; 50 ngày nếu thai từ sáu tháng trở lên.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Với quy định trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn được nghỉ chế độ thai sản là 40 ngày.

Vấn đề thứ hai bạn quan tâm, chúng tôi xin được tư vấn như sau: Theo hướng dẫn tại Khoản 2, Điều 1 Thông tư số 41/2009/TT-BLĐTBXH ngày 30/12/2009 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng, thì cả người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH trong tháng đó nhưng vẫn được tính là thời gian có đóng BHXH.

Như vậy, căn cứ vào hướng dẫn nêu trên trường hợp của bạn nghỉ việc do bị thai chết lưu thì thời gian nghỉ việc không phải đóng bảo hiểm xã hội (áp dụng theo Khoản 2, Điều 1 Thông tư số 41/2009/TT-BLĐTBXH).

Sỹ Điền
http://giaoducthoidai.vn

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Tin vắn

  • * Tính đến năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 39 trường đạt chuẩn quốc gia
    Mầm non, mẫu giáo: 10 trường; tiểu học 18 trường; THCS 11 trường
  • * Tính đến hết học kỳ 1 năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 86 trường trực thuộc với 1 214 nhóm, lớp và 33178 học sinh
    Mầm non, mẫu giáo 16 trường, 183 lớp với 5223 cháu; tiểu học 49 trường,747 lớp với 17.881 học sinh; THCS 21 trường, 284 lớp với 10.074 học sinh
  • * Toàn huyện hiện nay còn 48 trường tiểu học trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 26/3/2018, Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 1327/QĐ-UBND về việc giải thể trường tiểu học Đất Biển sáp nhập vào trường tiểu học 3 Phong Điền.

Thư mục tài liệu


Open all | Close all

Liên Kết Website

 

Danh Ngôn Cuộc Sống

Chiến thắng bản thân là chiến thắng hiển hách nhất.

Hỗ trợ trực tuyến

Quản trị
Name: Lâm Tấn Điền

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 21


Hôm nayHôm nay : 2012

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 45911

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 5753366