23:01 EDT Thứ ba, 22/09/2020
KỶ NIỆM 75 NĂM NGÀY CÁCH MẠNG THÁNG TÁM THÀNH CÔNG (19/8/1945 – 19/8/2020) VÀ QUỐC KHÁNH NƯỚC CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM (02/9/1945 – 02/9/2020)
Văn phòng điên tử
Sở giáo dục đào tạo
Cổng thông tin cà mau
Hệ thống mail
Cải cách hành chính
mạng giáo dục
Văn bản pháp quy

Tiện ích

Albums ảnh

Video

Văn bản

Download

Tỷ giá

Tháng Chín 22, 2020, 10:25 pm
Mua CK Bán
AUD 16.00 16.00 16.00
CAD 16.00 17.00 17.00
CHF 24.00 24.00 25.00
CNY 3.00 3.00 3.00
DKK - 3.00 3.00
EUR 26.00 26.00 27.00
GBP 28.00 29.00 29.00
HKD 2.00 2.00 3.00
INR - 314.60 326.95
JPY 213.51 215.67 225.11
KRW 17.22 19.13 20.96
KWD - 75.00 78.00
MYR - 5.00 5.00
NOK - 2.00 2.00
RUB - 304.96 339.81
SAR - 6.00 6.00
SEK - 2.00 2.00
SGD 16.00 16.00 17.00
THB 651.95 724.39 751.59
USD 23.00 23.00 23.00

Trang chủ Tin Tức Hỏi - đáp

hcm

Nghỉ thai sản có được hưởng phụ cấp trách nhiệm?

Thứ hai - 08/06/2015 03:36
(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Ngọc Duy hỏi: Theo Điều 6 Nghị định 61/2006/NĐ-CP thì nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đang công tác tại trường chuyên biệt được hưởng phụ cấp trách nhiệm, hệ số 0,3 so với mức lương tối thiểu. Vậy, nhà giáo trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ sinh con có được hưởng phụ cấp trách nhiệm 0,3 như quy định này không?


Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư TP Hà Nội trả lời ông Nguyễn Ngọc Duy như sau:

Chế độ phụ cấp trách nhiệm đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác tại trường chuyên biệt được quy định Điều 6, Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý, giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và hướng dẫn tại Mục 3, Phần II, Thông tư liên tịch số 06/2007/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 27/3/2007 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính, như sau:

Cán bộ quản lý giáo dục công tác tại các trường chuyên biệt được hưởng phụ cấp trách nhiệm công việc hệ số 0,3 so với mức lương tối thiểu chung và không hưởng phụ cấp trách nhiệm công việc theo hướng dẫn tại Thông tư số 05/2005/TT-BNV ngày 5/1/2005 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp trách nhiệm công việc đối với cán bộ, công chức, viên chức.

Cách tính: Tiền phụ cấp trách nhiệm công việc được hưởng trong 1 tháng = Mức lương tối thiểu chung (nay là mức lương cơ sở) x 0,3.

Phương thức chi trả: Phụ cấp trách nhiệm công việc được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng.

Trả lời cụ thể vấn đề ông Nguyễn Ngọc Duy hỏi, trong thời gian nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục (công tác tại trường chuyên biệt) nghỉ sinh con được hưởng chế độ thai sản do BHXH chi trả theo quy định tại Điều 35 Luật BHXH năm 2006 (có hiệu lực đến hết ngày 31/12/2015). Mức hưởng chế độ thai sản bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Theo khoản 1 Điều 94 Luật BHXH năm 2006, người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng BHXH là tiền lương theo ngạch, bậc và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương tối thiểu chung (nay là mức lương cơ sở).

Do phụ cấp trách nhiệm công việc không dùng đóng BHXH, nên trong mức hưởng chế độ thai sản do BHXH chi trả không có phụ cấp trách nhiệm công việc

Căn cứ quy định tại điểm c, Mục 3, Phần II, Thông tư liên tịch số 06/2007/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC, phụ cấp trách nhiệm công việc được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng, nhưng thời gian nghỉ sinh con, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục nghỉ việc, không giảng dạy công tác nên nhà trường không phải trả lương cùng phụ cấp trách nhiệm công việc của những tháng nghỉ việc đó. 


Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Tin vắn

  • * Tính đến ngày 01/4/2020, Phòng GD&ĐT huyện có 43/82 trường đạt chuẩn quốc gia mức độ 1
    Mầm non, mẫu giáo: 11 trường; Tiểu học 19 trường; THCS 13 trường.
  • * Học kỳ 1 năm học 2019 - 2020 Phòng GD&ĐT huyện có 84 trường trực thuộc với 1.060 nhóm, lớp và 32.531 học sinh
    Mầm non, mẫu giáo 16 trường, 162 lớp với 4.672 cháu; Tiểu học 47 trường, 638 lớp với 17.875 học sinh; THCS 21 trường, 260 lớp với 9.984 học sinh.
  • * Đến giữa học kỳ 2 năm học 2019-2020 toàn huyện còn 46 trường tiểu học, 20 trường THCS trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 21/01/2020, Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 67/QĐ-UBND về việc sáp nhập Trường Trung học cơ sở 2 Lợi An với Trường Trung học cơ sở 1 Lợi An thành Trường Trung học cơ sở Lợi An. Quyết định số 68/QĐ-UBND về việc sáp nhập Trường Tiểu học 2 Lợi An với Trường Tiểu học 3 Lợi An thành Trường Tiểu học 2 Lợi An.

Thư mục tài liệu


Open all | Close all

Liên Kết Website

 

Danh Ngôn Cuộc Sống

Người thầy trung bình chỉ biết nói, Người thầy giỏi biết giải thích, Người thầy xuất chúng biết minh họa, Người thầy vĩ đại biết cách truyền cảm hứng.

Hỗ trợ trực tuyến

Quản trị
Name: Văn Thư

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 14

Máy chủ tìm kiếm : 2

Khách viếng thăm : 12


Hôm nayHôm nay : 5170

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 176960

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 9421152