08:31 EDT Thứ hai, 20/08/2018
CHÀO MỪNG 87 NĂM NGÀY THÀNH LẬP ĐOÀN THANH NIÊN CỘNG SẢN HỒ CHÍ MINH (26/3/1931 - 26/3/2018)
Văn phòng điên tử
Sở giáo dục đào tạo
Cổng thông tin cà mau
Hệ thống mail
Cải cách hành chính
mạng giáo dục
Văn bản pháp quy

Tiện ích

Albums ảnh

Video

Văn bản

Download

Tỷ giá

Tháng Tám 20, 2018, 7:44 am
Mua CK Bán
AUD 16,816.53 16,918.04 17,102.77
CAD 17,560.66 17,720.14 17,913.62
CHF 23,067.85 23,230.46 23,531.12
DKK - 3,506.43 3,616.33
EUR 26,354.20 26,433.50 26,668.73
GBP 29,289.70 29,496.17 29,758.66
HKD 2,922.05 2,942.65 2,986.70
INR - 333.34 346.42
JPY 206.09 208.17 212.56
KRW 19.13 20.14 21.40
KWD - 76,561.92 79,565.81
MYR - 5,639.33 5,712.32
NOK - 2,713.62 2,798.67
RUB - 345.95 385.49
SAR - 6,189.79 6,432.65
SEK - 2,507.79 2,570.92
SGD 16,766.81 16,885.01 17,069.37
THB 690.40 690.40 719.20
USD 23,230.00 23,230.00 23,310.00

Trang chủ Tin Tức Hỏi - đáp

hcm

Mất bằng đại học có được cấp lại?

Thứ hai - 14/09/2015 21:12
.

.

GD&TĐ - Tôi là giáo viên THPT công lập. Vừa qua, tôi bị mất bằng đại học, xin được hỏi thủ tục để được cấp lại bằng đại học được quy định như thế nào? - Nguyễn Văn Quyết tỉnh Bạc Liêu (vanquyetspkt@gmail.com).


* Trả lời:

Theo Khoản 3 Điều 2 Quy chế văn bằng, chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân (Ban hành kèm theo Quyết định số 33/2007/QĐ-BGDĐT ngày 20/ 6/2007 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT) quy định: Bản chính văn bằng, chứng chỉ cấp một lần, không cấp lại.

Như vậy căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, về nguyên tắc bạn sẽ không được cấp lại bằng tốt nghiệp đại học theo quy định hiện hành.

Tuy nhiên bạn có thể làm thủ tục để được cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc. Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị pháp lý sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch.

Trình tự, thủ tục cấp bản sao được quy định tại các Điều 26, 27, 28 của Quy chế trên. Cụ thể:

* Về thủ tục yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc:

- Người yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc có thể trực tiếp yêu cầu hoặc gửi yêu cầu của mình đến cơ quan quản lý sổ gốc qua bưu điện. Không hạn chế số lượng bản sao yêu cầu được cấp.

- Người yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc phải xuất trình chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc giấy tờ tuỳ thân khác.

- Trong trường hợp yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc qua bưu điện thì người yêu cầu phải gửi kèm bản chính hoặc bản sao có chứng thực giấy tờ được quy định tại khoản 2 Điều này.

* Về thủ tục cấp bản sao từ sổ gốc:

- Cơ quan, tổ chức đang quản lý sổ gốc văn bằng, chứng chỉ xem xét, kiểm tra tính hợp pháp của việc yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ, đối chiếu với sổ gốc để cấp bản sao cho người yêu cầu. Nội dung bản sao văn bằng, chứng chỉ phải đúng với nội dung đã ghi trong sổ gốc.

- Thời hạn cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ được thực hiện như sau: Ngay trong ngày tiếp nhận yêu cầu. Trong trường hợp yêu cầu được gửi qua bưu điện thì chậm nhất là trong 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được yêu cầu (theo dấu ngày đến của bưu điện), cơ quan, cơ sở giáo dục cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ phải gửi bản sao cho người yêu cầu.

- Người yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ phải trả lệ phí cấp bản sao và cước phí bưu điện (nếu yêu cầu gửi bản sao qua đường bưu điện) cho cơ quan, cơ sở giáo dục cấp bản sao. Lệ phí cấp bản sao thực hiện theo quy định của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương và theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

* Về cấp bản sao từ sổ gốc

Cơ quan, cơ sở giáo dục có thẩm quyền quy định tại điều 25 của Quy chế này mỗi lần cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc đều phải ghi vào sổ và lưu trữ tại cơ quan, cơ sở giáo dục đó.



Sỹ Điền
http://giaoducthoidai.vn

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Tin vắn

  • * Tính đến năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 39 trường đạt chuẩn quốc gia
    Mầm non, mẫu giáo: 10 trường; tiểu học 18 trường; THCS 11 trường
  • * Tính đến hết học kỳ 1 năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 86 trường trực thuộc với 1 214 nhóm, lớp và 33178 học sinh
    Mầm non, mẫu giáo 16 trường, 183 lớp với 5223 cháu; tiểu học 49 trường,747 lớp với 17.881 học sinh; THCS 21 trường, 284 lớp với 10.074 học sinh
  • * Toàn huyện hiện nay còn 48 trường tiểu học trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 26/3/2018, Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 1327/QĐ-UBND về việc giải thể trường tiểu học Đất Biển sáp nhập vào trường tiểu học 3 Phong Điền.

Thư mục tài liệu


Open all | Close all

Liên Kết Website

 

Danh Ngôn Cuộc Sống

Ba nền tảng của học vấn là: nhận xét nhiều, từng trải nhiều và học tập nhiều.

Hỗ trợ trực tuyến

Quản trị
Name: Lâm Tấn Điền

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 80

Máy chủ tìm kiếm : 1

Khách viếng thăm : 79


Hôm nayHôm nay : 1350

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 28950

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 5930147