21:15 EST Thứ năm, 13/12/2018
CHÀO MỪNG 87 NĂM NGÀY THÀNH LẬP ĐOÀN THANH NIÊN CỘNG SẢN HỒ CHÍ MINH (26/3/1931 - 26/3/2018)
Văn phòng điên tử
Sở giáo dục đào tạo
Cổng thông tin cà mau
Hệ thống mail
Cải cách hành chính
mạng giáo dục
Văn bản pháp quy

Tiện ích

Albums ảnh

Video

Văn bản

Download

Tỷ giá

Tháng M. hai 13, 2018, 8:19 pm
Mua CK Bán
AUD 16,589.02 16,689.15 16,871.37
CAD 17,180.17 17,336.20 17,525.48
CHF 23,117.25 23,280.21 23,581.51
DKK - 3,489.20 3,598.56
EUR 26,249.99 26,328.98 26,722.01
GBP 29,088.26 29,293.31 29,553.98
HKD 2,937.90 2,958.61 3,002.90
INR - 324.62 337.36
JPY 199.01 201.02 206.04
KRW 19.05 20.05 21.31
KWD - 76,418.40 79,416.63
MYR - 5,533.78 5,605.40
NOK - 2,677.44 2,761.36
RUB - 350.19 390.22
SAR - 6,190.80 6,433.69
SEK - 2,538.37 2,602.26
SGD 16,758.13 16,876.26 17,060.52
THB 697.24 697.24 726.32
USD 23,235.00 23,235.00 23,325.00

Trang chủ Tin Tức Hỏi - đáp

hcm

Làm văn thư nhưng vẫn tham gia giảng dạy có được hưởng phụ cấp ưu đãi?

Thứ năm - 17/03/2016 22:46
Làm văn thư nhưng vẫn tham gia giảng dạy có được hưởng phụ cấp ưu đãi?

Làm văn thư nhưng vẫn tham gia giảng dạy có được hưởng phụ cấp ưu đãi?

GD&TĐ - Tôi tốt nghiệp Trường Cao đẳng sư phạm môn Văn- Sử- GDCD. Tôi được biên chế với chức danh giáo viên giảng dạy tại một trường THCS ở tỉnh Cà Mau, mã ngạch 15113, sau đó chuyển theo lương mới với mã ngạch 15a 202.



Thời gian sau, tôi chuyển công tác theo chồng về tỉnh Bà Rịa –Vũng Tàu và được phân công nhiệm vụ làm nhân viên thư viện ở một trường THCS, vẫn hưởng lương ngạch giáo viên THCS, mã ngạch: 15a 202.

Tuy nhiên tôi vẫn được Ban giám hiệu tạo điều kiện giảng dạy một số tiết. Vậy xin được hỏi quý báo, trường hợp của tôi có được hưởng phụ cấp ưu đãi theo quy định không?- Nguyễn Thị Hoàng Yến (yennguyen***@yahoo.com.vn).

* Trả lời:

Ngày 23/1/2006, liên bộ gồm Bộ Tài chính, Bộ Nội vụ, Bộ GD&ĐT ban hành Thông tư liên tịch số: 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC, hướng dẫn thực hiện Quyết định số: 244/2005/QĐ-TTG ngày 6/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập.

Theo đó, tại Điều 1 Phần I của Thông tư này hướng dẫn phạm vi và đối tượng áp dụng phụ cấp ưu đãi theo Quyết định số: 244/2005/QĐ-TTG bao gồm:

- Nhà giáo (kể cả những người trong thời gian thử việc, hợp đồng) thuộc biên chế trả lương, đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan nhà nước, Đảng, tổ chức chính trị - xã hội được nhà nước cấp kinh phí hoạt động (bao gồm nguồn thu từ ngân sách nhà nước cấp và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật);

- Nhà giáo (kể cả những người trong thời gian thử việc, hợp đồng) thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập làm nhiệm vụ tổng phụ trách đội, hướng dẫn thực hành tại các xưởng trường, trạm, trại, phòng thí nghiệm;

- Cán bộ quản lý thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập, trực tiếp giảng dạy đủ số giờ theo quy định của cấp có thẩm quyền.

Còn tại Điều 2 Phần I Thông tư trên hướng dẫn về điều kiện áp dụng phụ cấp ưu đãi như sau:

Đối tượng quy định tại Khoản 1 mục này đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số: 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang vào các ngạch viên chức ngành giáo dục và đào tạo (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15) thì được hưởng phụ cấp ưu đãi. Riêng đối tượng quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản 1 mục này không nhất thiết phải xếp vào các ngạch viên chức thuộc ngành giáo dục và đào tạo;

Như vậy căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, bạn có trực tiếp tham gia giảng dạy theo phân công của Ban giám hiệu. Do đó trường hợp của bạn được xem xét để tính hưởng phụ cấp ưu đãi. Tốt nhất là bạn nên trực tiếp hỏi với lãnh đạo nhà trường để được giải đáp thỏa đáng.
 

Sỹ Điền
http://giaoducthoidai.vn

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Tin vắn

  • * Tính đến năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 39 trường đạt chuẩn quốc gia
    Mầm non, mẫu giáo: 10 trường; tiểu học 18 trường; THCS 11 trường
  • * Tính đến hết học kỳ 1 năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 86 trường trực thuộc với 1 214 nhóm, lớp và 33178 học sinh
    Mầm non, mẫu giáo 16 trường, 183 lớp với 5223 cháu; tiểu học 49 trường,747 lớp với 17.881 học sinh; THCS 21 trường, 284 lớp với 10.074 học sinh
  • * Toàn huyện hiện nay còn 48 trường tiểu học trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 26/3/2018, Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 1327/QĐ-UBND về việc giải thể trường tiểu học Đất Biển sáp nhập vào trường tiểu học 3 Phong Điền.
  • * Năm học 2018-2019 toàn huyện có 47 trường tiểu học trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 02/11/2018 Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 7087/QĐ-UBND về việc sáp nhập trường tiểu học 3 Sông Đốc và Trường tiểu học 1 Sông Đốc thành trường tiểu học 1 Sông Đốc.
  • * Năm học 2018-2019 huyện Trần Văn Thời xóa được 46 điểm trường lẻ
    Trong đó, bậc học mầm non xóa được 15 điểm; cấp tiểu học xóa được 30 điểm lẻ; Cấp THCS xóa được 01 điểm lẻ.
    Số điểm trường lẻ hiện còn 73 điểm (Trong đó, mầm non 41 điểm lẻ gửi học nhờ cấp tiểu học và cấp THCS; cấp tiểu học còn 30 điểm trường lẻ).

Thư mục tài liệu


Open all | Close all

Liên Kết Website

 

Danh Ngôn Cuộc Sống

Ba nền tảng của học vấn là: nhận xét nhiều, từng trải nhiều và học tập nhiều.

Hỗ trợ trực tuyến

Quản trị
Name: Lâm Tấn Điền

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 27

Máy chủ tìm kiếm : 2

Khách viếng thăm : 25


Hôm nayHôm nay : 2235

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 33634

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 6194521