11:57 ICT Thứ bảy, 05/12/2020
CHÀO MỪNG KỶ NIỆM 80 NĂM NGÀY TRUYỀN THỐNG CÁCH MẠNG CỦA ĐẢNG BỘ, QUÂN VÀ DÂN TỈNH CÀ MAU (13/12/1940 – 13/12/2020)
Văn phòng điên tử
Sở giáo dục đào tạo
Cổng thông tin cà mau
Hệ thống mail
Cải cách hành chính
mạng giáo dục
Văn bản pháp quy

Tiện ích

Albums ảnh

Video

Văn bản

Download

Tỷ giá

Tháng M. hai 5, 2020, 11:17 am
Mua CK Bán
AUD 16.00 16.00 17.00
CAD 17.00 17.00 18.00
CHF 25.00 25.00 26.00
CNY 3.00 3.00 3.00
DKK - 3.00 3.00
EUR 27.00 27.00 28.00
GBP 30.00 30.00 31.00
HKD 2.00 2.00 3.00
INR - 312.40 324.66
JPY 215.30 217.47 226.51
KRW 18.33 20.36 22.31
KWD - 75.00 78.00
MYR - 5.00 5.00
NOK - 2.00 2.00
RUB - 309.98 345.41
SAR - 6.00 6.00
SEK - 2.00 2.00
SGD 16.00 17.00 17.00
THB 677.27 752.52 780.79
USD 23.00 23.00 23.00

Trang chủ Tin Tức Hỏi - đáp

hcm

Giáo viên dự Đại hội Đảng không được quy đổi ra giờ dạy

Thứ năm - 18/02/2016 07:56
Ảnh minh họa/internet

Ảnh minh họa/internet



Ảnh minh họa/internet
Ảnh minh họa/internet

GD&TĐ - Tôi là giáo viên tiểu học. Năm học 2014 – 2015, tôi và các đồng nghiệp vừa chủ nhiệm lớp vừa dạy 22 tiết /tuần. Xin hỏi, chúng tôi có được tính thêm tiền tăng tiết không? 

Trường chúng tôi đang học 5 buổi/tuần. Trong một buổi sáng Đảng ủy xã triệu tập chúng tôi dự đại hội Đảng. Buổi chiều, nhà trường phân công chúng tôi đi dạy lớp khác (cho đủ số tiết quy định trong ngày). Xin hỏi , khi đi họp có sự triệu tập của ban giám hiệu thì có phải dạy bù tiết như trên không? - Nguyễn Tự An Nhiên (annhien***@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Khoản 1 Điều 6 của Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông (Ban hành kèm theo Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT), quy định: Định mức tiết dạy là số tiết lý thuyết hoặc thực hành của mỗi giáo viên phải giảng dạy trong một tuần, cụ thể như sau: Định mức tiết dạy của giáo viên tiểu học là 23 tiết.

Còn tại Khoản 1 Điều 8 Quy định trên quy định: Giáo viên chủ nhiệm lớp ở cấp tiểu học được giảm 3 tiết/tuần.

Căn cứ vào quy định trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn phải dạy 20 tiết/tuần vì bạn được giảm 3 tiết/tuần do là giáo viên chủ nhiệm.

Về thanh toán tiền lương dạy thêm giờ, theo Khoản 6 Điều 3 Thông tư liên tịch số: 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 8/3/2013 “Hướng dẫn thực hiện chế độ trả lương dạy thêm giờ đối với nhà giáo trong các cơ sở giáo dục công lập” quy định:

Chỉ thanh toán tiền lương dạy thêm giờ ở đơn vị hoặc bộ môn thiếu số lượng nhà giáo do cấp có thẩm quyền phê duyệt. Đơn vị hoặc bộ môn không thiếu nhà giáo thì chỉ được thanh toán tiền lương dạy thêm giờ khi có nhà giáo nghỉ ốm, nghỉ thai sản theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội hoặc đi học tập, bồi dưỡng, tham gia đoàn kiểm tra, thanh tra và tham gia những công việc khác do cấp có thẩm quyền phân công, điều động phải bố trí nhà giáo khác dạy thay.

Như vậy với quy định nêu trên, nếu như trường bạn thiếu giáo viên hoặc bạn được nhà trường phân công, điều động phải bố trí dạy thay giáo viên khác theo quy định hiện hành nêu trên thì bạn sẽ được thanh toán tiền lương dạy thêm giờ.

Vấn đề thứ hai bạn quan tâm, chúng tôi xin được tư vấn như sau: Việc các bạn được Đảng ủy xã triệu tập tham dự Đại hội Đảng sẽ không được quy đổi ra giờ dạy (Thông tư số 28 /2009/TT-BGDĐT).

Còn trong trường hợp nếu các bạn chưa dạy đủ số tiết theo hướng dẫn tại Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT thì việc nhà trường phân công các bạn dạy bù vào buổi chiều ở lớp khác để đủ số tiết theo quy định hiện hành là đúng với thẩm quyền.




Sỹ Điền

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Tin vắn

  • * Tính đến ngày 01/4/2020, Phòng GD&ĐT huyện có 43/82 trường đạt chuẩn quốc gia mức độ 1
    Mầm non, mẫu giáo: 11 trường; Tiểu học 19 trường; THCS 13 trường.
  • * Học kỳ 1 năm học 2019 - 2020 Phòng GD&ĐT huyện có 84 trường trực thuộc với 1.060 nhóm, lớp và 32.531 học sinh
    Mầm non, mẫu giáo 16 trường, 162 lớp với 4.672 cháu; Tiểu học 47 trường, 638 lớp với 17.875 học sinh; THCS 21 trường, 260 lớp với 9.984 học sinh.
  • * Đến giữa học kỳ 2 năm học 2019-2020 toàn huyện còn 46 trường tiểu học, 20 trường THCS trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 21/01/2020, Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 67/QĐ-UBND về việc sáp nhập Trường Trung học cơ sở 2 Lợi An với Trường Trung học cơ sở 1 Lợi An thành Trường Trung học cơ sở Lợi An. Quyết định số 68/QĐ-UBND về việc sáp nhập Trường Tiểu học 2 Lợi An với Trường Tiểu học 3 Lợi An thành Trường Tiểu học 2 Lợi An.

Thư mục tài liệu


Open all | Close all

Liên Kết Website

 

Danh Ngôn Cuộc Sống

Một ông thầy mà không dạy được cho học trò việc ham muốn học tập thì chỉ là đập búa trên sắt nguội mà thôi.

Hỗ trợ trực tuyến

Quản trị
Name: Văn Thư

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 41

Máy chủ tìm kiếm : 1

Khách viếng thăm : 40


Hôm nayHôm nay : 5967

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 60197

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 10083812