07:40 EDT Thứ năm, 18/04/2019
CHÀO MỪNG KỶ NIỆM 44 NĂM NGÀY GIẢI PHÓNG MIỀN NAM THỐNG NHẤT ĐẤT NƯỚC (30/4/1975 – 30/4/2019)
Văn phòng điên tử
Sở giáo dục đào tạo
Cổng thông tin cà mau
Hệ thống mail
Cải cách hành chính
mạng giáo dục
Văn bản pháp quy

Tiện ích

Albums ảnh

Video

Văn bản

Download

Tỷ giá

Tháng Tư 18, 2019, 7:05 am
Mua CK Bán
AUD 16,444.83 16,544.09 16,724.78
CAD 17,130.09 17,285.66 17,474.44
CHF 22,652.47 22,812.16 23,107.47
DKK - 3,457.73 3,566.11
EUR 26,012.37 26,090.64 26,742.38
GBP 29,910.26 30,121.11 30,389.23
HKD 2,914.55 2,935.10 2,979.05
INR - 333.45 346.53
JPY 204.22 206.28 213.92
KRW 18.84 19.83 21.08
KWD - 76,180.75 79,169.89
MYR - 5,568.04 5,640.12
NOK - 2,690.26 2,774.59
RUB - 362.23 403.63
SAR - 6,172.15 6,414.33
SEK - 2,479.23 2,541.64
SGD 16,942.55 17,061.98 17,248.32
THB 715.62 715.62 745.47
USD 23,150.00 23,150.00 23,250.00

Trang chủ Tin Tức Hỏi - đáp

hcm

Có được đóng BHXH một lần cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu?

Thứ năm - 14/07/2016 03:27



 

Ảnh có tính chất minh họa/internet
Ảnh có tính chất minh họa/internet

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là nhân viên trong trường học, đến tháng 10/2016 tới đây là đủ tuổi nghỉ hưu. Tuy nhiên tôi mới có 17 năm đóng bảo hiểm xã hội.

Xin hỏi tôi có được đóng bảo hiểm xã hội 1 lần cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu không? - Nguyễn Hải Sâm (nguyenhaisam***@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Khoản 1 Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

- Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

- Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

- Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

Như vậy, trường hợp của bạn đóng bảo hiểm xã hội được 17 năm thì không đủ điều kiện để hưởng lương hưu. Luật Bảo hiểm xã hội hiện hành không có quy định về việc đóng bảo hiểm xã hội một lần cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Tuy nhiên, tại Điểm e, Khoản 1, Điều 9 Nghị định số134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội tự nguyện, quy định:

Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia bảo hiểm xã hội đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn đủ 55 tuổi, đóng bảo hiểm xã hội được 17 năm, nếu có nguyện vọng thì được đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện một lần đối với thời gian còn thiếu cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Sỹ Điền
http://giaoducthoidai.vn/


Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Tin vắn

  • * Tính đến năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 39 trường đạt chuẩn quốc gia
    Mầm non, mẫu giáo: 10 trường; tiểu học 18 trường; THCS 11 trường
  • * Tính đến hết học kỳ 1 năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 86 trường trực thuộc với 1 214 nhóm, lớp và 33178 học sinh
    Mầm non, mẫu giáo 16 trường, 183 lớp với 5223 cháu; tiểu học 49 trường,747 lớp với 17.881 học sinh; THCS 21 trường, 284 lớp với 10.074 học sinh
  • * Toàn huyện hiện nay còn 48 trường tiểu học trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 26/3/2018, Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 1327/QĐ-UBND về việc giải thể trường tiểu học Đất Biển sáp nhập vào trường tiểu học 3 Phong Điền.
  • * Năm học 2018-2019 toàn huyện có 47 trường tiểu học trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 02/11/2018 Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 7087/QĐ-UBND về việc sáp nhập trường tiểu học 3 Sông Đốc và Trường tiểu học 1 Sông Đốc thành trường tiểu học 1 Sông Đốc.
  • * Năm học 2018-2019 huyện Trần Văn Thời xóa được 46 điểm trường lẻ
    Trong đó, bậc học mầm non xóa được 15 điểm; cấp tiểu học xóa được 30 điểm lẻ; Cấp THCS xóa được 01 điểm lẻ.
    Số điểm trường lẻ hiện còn 73 điểm (Trong đó, mầm non 41 điểm lẻ gửi học nhờ cấp tiểu học và cấp THCS; cấp tiểu học còn 30 điểm trường lẻ).

Thư mục tài liệu


Open all | Close all

Liên Kết Website

 

Danh Ngôn Cuộc Sống

Người thầy trung bình chỉ biết nói, Người thầy giỏi biết giải thích, Người thầy xuất chúng biết minh họa, Người thầy vĩ đại biết cách truyền cảm hứng.

Hỗ trợ trực tuyến

Quản trị
Name: Lâm Tấn Điền

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 9


Hôm nayHôm nay : 1298

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 39384

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 6519869