08:48 ICT Thứ sáu, 10/04/2020
NHIỆT LIỆT CHÀO MỪNG KỶ NIỆM 45 NĂM NGÀY GIẢI PHÓNG HOÀN TOÀN MIỀN NAM, THỐNG NHẤT ĐẤT NƯỚC (30/4/1975 – 30/4/2020)

Trang chủ Tin Tức Hỏi - đáp

hcm

Căn cứ để xác định cán bộ thư viện trường học được hưởng phụ cấp độc hại

Thứ hai - 03/10/2016 12:01
nh minh họa/internet

nh minh họa/internet




 

Ảnh minh họa/internet
Ảnh minh họa/internet

GD&TĐ - Tôi là cán bộ thư viện tại trường học chuyên trách. Từ năm vào ngành 2008 đến nay chúng tôi chưa được hưởng phụ cấp nghề nghiệp. Quy định nào để các cấp có thể giải quyết chế độ cho tôi? - Tần Tuyết (tanxa2011@gmail.com)

* Trả lời:

Không biết phụ cấp nghề nghiệp mà bạn đang quan tâm như trong thư bạn viết có phải là phụ cấp độc hại 0,20 hay không?!

Nếu đúng thì bạn có thể căn cứ vào các quy định sau để đề nghị lên cấp có thẩm quyền giải quyết chế độ chính đáng cho mình. Cụ thể:

Tại Khoản 1, Điều 9, Chương 5 Quyết định số 01/2003/QĐ-BGDĐT ngày 02/1/2003 của Bộ GD&ĐT về việc ban hành quy định tiêu chuẩn giáo viên thư viện phổ thông như sau:

Mỗi trường đều phải bố trí cán bộ, giáo viên làm công tác thư viện. Nếu là giáo viên kiêm nhiệm làm công tác thư viện thì phải được bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ về thư viện trường học, được hưởng lương và các tiêu chuẩn khác như giáo viên đứng lớp.

Cán bộ thư viện trường học không phải là giáo viên, nhưng được đào tạo nghiệp vụ thư viện thì được hưởng lương và các chế độ phụ cấp như ngành văn hóa - thông tin quy định.

Còn theo Mục I, Thông tư số 26/2006/TT-BVHTT ngày 21/2/2006 của Bộ Văn hóa Thông tin (nay là Bộ Văn hóa Thể thao và Du lịch) hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp độc hại, nguy hiểm và bồi dưỡng bằng hiện vật đối với cán bộ công chức, viên chức ngành văn hóa thông tin quy định:

Đối tượng và phạm vi áp dụng các chế độ phụ cấp này là: Cán bộ, công chức (kể cả công chức dự bị), viên chức, những người đang trong thời gian tập sự, thử việc thuộc biên chế trong ngành văn hóa - thông tin hưởng lương theo các bảng lương ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ và theo bảng lương viên chức chuyên môn, nghiệp vụ thừa hành, phục vụ ở các doanh nghiệp ban hành kèm theo Nghị định số 205/2005/NĐ-CP ngày 14/12/2005 của Chính phủ, hiện đang trực tiếp làm các nghề, công việc mà yếu tố độc hại, nguy hiểm cao hơn bình thường chưa được tính vào hệ số lương.

Mặt khác theo hướng dẫn tại Mục II Thông tư này thì hệ số phụ cấp độc hại là 0,20 được áp dụng đối với người làm công tác tu sửa, phục chế tài liệu, hiện vật của thư viện, viện lưu trữ và bảo tàng.

Căn cứ vào các quy định nêu trên cán bộ thư viện trường học được hưởng phụ cấp độc hại là 0,20.

Sỹ Điền
http://giaoducthoidai.vn/

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Tin vắn

  • * Tính đến ngày 01/4/2020, Phòng GD&ĐT huyện có 43/82 trường đạt chuẩn quốc gia mức độ 1
    Mầm non, mẫu giáo: 11 trường; Tiểu học 19 trường; THCS 13 trường.
  • * Học kỳ 1 năm học 2019 - 2020 Phòng GD&ĐT huyện có 84 trường trực thuộc với 1.060 nhóm, lớp và 32.531 học sinh
    Mầm non, mẫu giáo 16 trường, 162 lớp với 4.672 cháu; Tiểu học 47 trường, 638 lớp với 17.875 học sinh; THCS 21 trường, 260 lớp với 9.984 học sinh.
  • * Đến giữa học kỳ 2 năm học 2019-2020 toàn huyện còn 46 trường tiểu học, 20 trường THCS trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 21/01/2020, Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 67/QĐ-UBND về việc sáp nhập Trường Trung học cơ sở 2 Lợi An với Trường Trung học cơ sở 1 Lợi An thành Trường Trung học cơ sở Lợi An. Quyết định số 68/QĐ-UBND về việc sáp nhập Trường Tiểu học 2 Lợi An với Trường Tiểu học 3 Lợi An thành Trường Tiểu học 2 Lợi An.

Thư mục tài liệu


Open all | Close all

Liên Kết Website

 

Danh Ngôn Cuộc Sống

Ba nền tảng của học vấn là: nhận xét nhiều, từng trải nhiều và học tập nhiều.

Hỗ trợ trực tuyến

Quản trị
Name: Văn Thư

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 16

Máy chủ tìm kiếm : 1

Khách viếng thăm : 15


Hôm nayHôm nay : 1298

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 35721

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 8154471