05:02 EDT Thứ hai, 21/05/2018
CHÀO MỪNG 87 NĂM NGÀY THÀNH LẬP ĐOÀN THANH NIÊN CỘNG SẢN HỒ CHÍ MINH (26/3/1931 - 26/3/2018)
Văn phòng điên tử
Sở giáo dục đào tạo
Cổng thông tin cà mau
Hệ thống mail
Cải cách hành chính
mạng giáo dục
Văn bản pháp quy

Tiện ích

Albums ảnh

Video

Văn bản

Download

Tỷ giá

Tháng Năm 21, 2018, 4:13 am
Mua CK Bán
AUD 16,940.95 17,043.21 17,195.19
CAD 17,396.33 17,554.32 17,781.63
CHF 22,489.25 22,647.78 22,941.33
DKK - 3,538.24 3,649.21
EUR 26,551.96 26,631.86 26,869.35
GBP 30,300.89 30,514.49 30,786.60
HKD 2,860.46 2,880.62 2,923.80
INR - 334.26 347.38
JPY 202.19 204.23 206.05
KRW 19.43 20.45 21.73
KWD - 75,321.68 78,278.36
MYR - 5,694.14 5,767.94
NOK - 2,763.32 2,849.99
RUB - 364.62 406.30
SAR - 6,059.40 6,297.25
SEK - 2,568.49 2,633.20
SGD 16,742.16 16,860.18 17,044.59
THB 694.14 694.14 723.11
USD 22,745.00 22,745.00 22,815.00

Trang chủ Tin Tức Hỏi - đáp

hcm

Căn cứ Luật Tổ chức chính quyền ĐP hay Luật Tổ chức HĐND-UBND?

Thứ tư - 20/04/2016 20:59
(Chinhphu.vn) - Kể từ ngày 1/1/2016, đối với văn bản của UBND và Chủ tịch UBND các cấp tại phần căn cứ pháp lý viện dẫn Luật Tổ chức chính quyền địa phương năm 2015 làm cơ sở ban hành văn bản.



Theo phản ánh của ông Đồng Văn Nam (Hải Phòng), kể từ ngày 1/1/2016, Luật Tổ chức chính quyền địa phương có hiệu lực thi hành và Luật Tổ chức HĐND và UBND hết hiệu lực. Điều 142 Luật Tổ chức chính quyền địa phương có quy định: "Uỷ ban nhân dân huyện, quận, phường nơi không tổ chức Hội đồng nhân dân huyện, quận, phường tiếp tục giữ nguyên cơ cấu tổ chức và thực hiện các nhiệm vụ, quyền hạn theo quy định của Luật Tổ chức Hội đồng nhân dân và Uỷ ban nhân dân số 11/2003/QH11, Nghị quyết số 26/2008/QH12 của Quốc hội và Nghị quyết số  725/2009/UBTVQH12 của Ủy ban thường vụ Quốc hội cho đến khi bầu ra chính quyền địa phương ở huyện, quận, phường theo quy định của Luật này".

Ông Nam đề nghị giải đáp, TP. Hải Phòng là địa phương thí điểm không tổ chức HĐND huyện, quận, phường, vậy từ ngày 1/1/2016, khi UBND quận, phường ban hành các quyết định hành chính thì phần căn cứ ban hành ghi căn cứ theo Luật Tổ chức HĐND và UBND hay Luật Tổ chức chính quyền địa phương?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Ngày 19/6/2015, tại Kỳ họp thứ 9 Quốc hội khoá XIII đã thông qua Luật Tổ chức chính quyền địa phương. Theo đó, Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2016 và bãi bỏ Luật Tổ chức HĐND và UBND năm 2003.

Điều 142 Luật Tổ chức chính quyền địa phương năm 2015 có quy định tiếp tục giữ nguyên cơ cấu tổ chức và thực hiện các nhiệm vụ, quyền hạn của HĐND và UBND các cấp theo quy định của Luật Tổ chức HĐND và UBND năm 2003 cho đến khi bầu ra HĐND nhiệm kỳ 2016-2021.

Liên quan đến căn cứ viện dẫn Luật, theo quy định tại Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 20/2010/TT-BTP ngày 30/11/2010 của Bộ Tư pháp quy định chi tiết thi hành một số điều của Nghị định số 40/2010/NĐ-CP ngày 12/4/2010 của Chính phủ về kiểm tra và xử lý văn bản quy phạm pháp luật thì "căn cứ pháp lý làm cơ sở ban hành văn bản quy phạm pháp luật là những văn bản quy phạm pháp luật có hiệu lực pháp lý cao hơn đang có hiệu lực hoặc đã được ký ban hành, thông qua mà chưa có hiệu lực tại thời điểm ban hành nhưng có hiệu lực trước hoặc cùng thời điểm với văn bản được ban hành đó".

Như vậy, căn cứ các quy định nêu trên, kể từ ngày 1/1/2016, các văn bản của UBND và Chủ tịch UBND các cấp tại phần căn cứ pháp lý viện dẫn Luật Tổ chức chính quyền địa phương năm 2015 làm cơ sở ban hành văn bản.

Chinhphu.vn
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Tin vắn

  • * Tính đến năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 39 trường đạt chuẩn quốc gia
    Mầm non, mẫu giáo: 10 trường; tiểu học 18 trường; THCS 11 trường
  • * Tính đến hết học kỳ 1 năm học 2017 - 2018 Phòng GD&ĐT huyện có 86 trường trực thuộc với 1 214 nhóm, lớp và 33178 học sinh
    Mầm non, mẫu giáo 16 trường, 183 lớp với 5223 cháu; tiểu học 49 trường,747 lớp với 17.881 học sinh; THCS 21 trường, 284 lớp với 10.074 học sinh
  • * Toàn huyện hiện nay còn 48 trường tiểu học trực thuộc Phòng GD&ĐT
    Ngày 26/3/2018, Ủy ban nhân dân huyện Trần Văn Thời ra Quyết định số 1327/QĐ-UBND về việc giải thể trường tiểu học Đất Biển sáp nhập vào trường tiểu học 3 Phong Điền.

Thư mục tài liệu


Open all | Close all

Liên Kết Website

 

Danh Ngôn Cuộc Sống

Một ông thầy mà không dạy được cho học trò việc ham muốn học tập thì chỉ là đập búa trên sắt nguội mà thôi.

Hỗ trợ trực tuyến

Quản trị
Name: Lâm Tấn Điền

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 19


Hôm nayHôm nay : 1934

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 36578

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 5744033